Cáp quang om3 và om4 là gì? Phân biệt và so sánh chi tiết

Thu, 16/12/2021 - 15:59

Cáp quang om3 và om4 đáp ứng tiêu chuẩn về truyền dữ liệu kết nối từ thiết bị chủ động đến thiết bị lưu trữ. Đảm bảo cho các yêu cầu về hệ thống, cơ sở hạ tầng ngày càng nhanh và tốt hơn.

Trong bài viết này, hãy cùng Hào Phú tìm hiểu xem cáp quang om3 và om4 khác gì với những loại cáp khác.

Cáp quang om3 và om4 là gì ?

Cáp quang là loại cáp viễn thông được làm bằng sợi thủy tinh hoặc nhựa. Nó sử dụng ánh sáng để truyền tín hiệu. Cáp quang mỏng và dài, có thành phần là thủy tinh trong suốt bằng đường kính của sợi tóc. Các thành phần này được sắp xếp thành từng bó và dùng để truyền tín hiệu đi một khoảng cách xa.

Multi mode là loại sợi quang được dùng trong việc truyền tải dữ liệu trong khoảng cách xa. Cáp multi mode được chia thành 4 loại phổ biến là om1, om2, om3, om4.

  • Om1 và om2 được sử dụng trong việc hỗ trợ tốc độ Ethernet 10Mbps đến 1Gbps.
  • Om3 và om4 được dùng để phát triển và áp dụng truyền tải với tốc độ nhanh hơn như 10, 40 và 1000 Gbps.

Theo như tiêu chuẩn Ethernet 802.3ba – đây là tiêu chuẩn hưỡng dẫn việc truyền tốc độ 40Gbps/100Gbps trên cáp quang single mode và multi mode được IEEE ban hành. Chỉ có 2 loại cáp quang om3 và om4 là đáp ứng được tiêu chuẩn này.

Cả 2 loại cáp này sử dụng phương pháp truyền quang song song. Thay vì từng chuỗi nối tiếp nhau tại bước 850 nm. Được sử dụng nguồn phát quang VCSEL – nguồn phát quang tia laser.

Cáp quang OM3

Cáp quang om3

Cáp quang OM3 là loại cáp quang có kích thước 50/125/ Được thiết kế tối ưu hóa cho thiết bị dựa trên laser. Cho phép hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên đến 300m.

Thêm nữa, cáp quang om3 còn có thể hỗ trợ 40 Gigabit – 100 Gigabit Ethernet lên đến 100m. Nhưng 10 Gigabit Ethernet vẫn được sử dụng phổ biến nhất.

Cáp quang OM4

Cáp quang om4

Cáp quang OM4 được phát triển đặc biệt cho truyền laser VSCEL. Cho phép khoảng cách truyền dữ liệu lên đến 10 Gigabit/s ở khoảng cách 550m.

Cáp quang OM4 cũng có thể chạy 40/100GB trong khoảng 150m bằng cách dùng đầu nối MPO.

Phân biệt, so sánh cáp quang om3 và om4

Mặc dù 2 loại này có thể đáp ứng được tiêu chuẩn Ethernet 802.3ba. Nhưng để đánh giá kỹ hơn về cáp om3 và om4 có thể đáp ứng được yêu cầu truyền dữ liệu Enthernet 40Gb hay 100Gb không. Chúng ta cần phải dựa vào 3 điểm chính để có thể xác định được khả năng truyền tín hiệu. Đó chính là băng thông, độ suy hao toàn tuyến và độ trễ truyền.

So sánh 

Cáp quang OM3 

Cáp quang OM4 

Băng thông 

Đường kính lõi 50 μm. 

Dùng phương pháp đo Effective Modal Bandwidth (EMB) cùng nguồn phát laser.

Đạt băng lên đến 2000 MHz.km, giúp hỗ trợ ứng dụng 10 GE.

Đường kính lõi sợi quang 50 μm. 

Băng thông hoạt động tăng gấp 2 lần so với cáp quang OM3. Đạt mức 4700 MHz-km (EMB). 

Ứng dụng 10, 40 và 100 GE.

Độ suy hao toàn tuyến

Tổng suy hao toàn tuyến tối đa là 1.9 dB.

Tổng suy hao toàn tuyến tối đa là 1.15 dB

Tốc độ dữ liệu cáp quang

Tốc độ dữ liệu là 40 Gbps và 100Gbps trong 40G và 100G Ethernet.

Tốc độ dữ liệu là 40 Gbps và 100Gbps trong 40G và 100G Ethernet.

Độ trễ truyền dữ liệu

300 m/10 Gbps

550 m/10 Gbps

Ứng dụng cáp quang 

Ứng dụng mạng riêng lớn hơn

Sử dụng cho các mạng tốc độ cao trong các trung tâm dữ liệu. Các trung tâm tài chính và các cơ sở của công ty.

Phạm vi khoảng cách truyền dữ liệu thực tế

Loại cáp

Fast Ethernet

1GbE

10GbE

40GbE

100GbE

OM3

2000m

/

300m

100m

70m

OM4

2000m

/

550m

150m

150m

Cáp quang multi mode om3 và om4 dùng cho cấu trúc TTDL

Cáp quang om3 và om4

Cho đến thời điểm hiện nay, chỉ có cáp quang om3 và om4 mới có thể đáp ứng được các yêu cầu theo tiêu chuẩn TIA-942 (Tiêu chuẩn cho cơ sở hạ tầng viễn thông cho TTDL).  Không chỉ đáp ứng được hiệu suất hoạt động cao nhất. Mà còn có khả năng mở rộng hạ tầng cáp cấu trúc TTDL.

Lời kết

Với những tính năng nổi trội, cáp quang om3 và om4 chính là chìa khóa để truyền tải dữ liệu tốt nhất. Hy vọng bài viết trên đây là cung cấp thêm thông tin hữu ích cho bạn.

Nếu bạn cần đang tư vấn về cáp quang chính hãng. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn chi tiết nhất nhé.

  • Địa chỉ: Lầu 1. Số 170-170Bis Bùi Thị Xuân, Phường Phạm Ngũ Lão, Quận 1 , TP HCM, Việt Nam
  • Hotline: 0938.427.641 - 0936.834.795
  • Email: sales1@haophu.com - info@haophu.com

Cáp quang om3 và om4 là gì? Phân biệt và so sánh chi tiết

Cáp quang om3 và om4 là gì? Phân biệt và so sánh chi tiết
Cảm ơn bạn đã đánh giá
0 Sao 0 Đánh giá
0/0
Cáp quang OM3 và OM4 đáp ứng tiêu chuẩn về truyền dữ liệu kết nối từ thiết bị chủ động đến thiết bị lưu trữ. Đảm bảo yêu cầu về hệ thống ngày càng...
Cùng lĩnh vực